Select Page

రాబోయే 6 నుండి 12 నెలలు

వైరస్ ఎలా వ్యాపిస్తుంది?

1. బిందువులు: మీరు తుమ్ము చేసినప్పుడు లేదా దగ్గు చేసినప్పుడు, బిందువులు చెల్లాచెదురు అవుతాయి. కొన్ని బిందువులు చాలా చిన్నవి కావచ్చు మరియు అవి మీపైకి దిగినట్లు మీరు గమనించకపోవచ్చు. ఈ బిందువులలో మీ lung పిరితిత్తులు మరియు విండ్-పైపులో ఉన్న వైరస్ ఉంటుంది.

2. ఏరోసోల్స్: ఇవి చాలా చిన్న బిందువులు, కనిపించవు మరియు కొంతకాలం గాలిలో ఉంటాయి. మీరు దోమల కోసం “ఫ్లిట్” ఉపయోగించారు. ఒక ద్రవ ద్వారా గాలిని నెట్టడానికి ఒక పంపు ఉపయోగించబడుతుంది, ఇది పొగమంచుగా బయటకు వస్తుంది. ఏరోసోల్ కణాలు చాలా చిన్నవి. వాటిని శుభ్రం చేయడానికి మీరు మీ కళ్ళజోడుపై he పిరి పీల్చుకున్నప్పుడు, గాజుపై ఏర్పడే తేమ మీ lung పిరితిత్తుల నుండి ఏరోసోల్ రూపంలో వచ్చే తేమ. మీరు పీల్చే ఏరోసోల్స్‌లో కూడా వైరస్ ఉంటుంది.

20 సెకన్ల పాటు సబ్బుతో చేతులు ఎందుకు కడగాలి?

సోకిన వ్యక్తి తుమ్ము లేదా దగ్గు వచ్చినప్పుడు, బిందువులు లేదా ఏరోసోల్స్ చివరికి చుట్టుపక్కల ఉన్న వాటిపై స్థిరపడతాయి. మీరు కలుషితమైన వస్తువును తాకినట్లయితే, వైరస్ ఇప్పుడు మీ చేతుల్లో ఉంది. ఆలోచించకుండా, మీరు మీ ముఖాన్ని తాకవచ్చు. వైరస్ ఇప్పుడు మీ ముఖం మీద ఉంది. మీరు మీ ముఖాన్ని ఎక్కడ తాకినారనే దానిపై ఆధారపడి, వైరస్ మీ నోటి, ముక్కు లేదా కళ్ళలోని శ్లేష్మ పొరల్లోకి ప్రవేశించవచ్చు. అక్కడ నుండి, వైరస్ మీ s పిరితిత్తులకు వెళుతుంది.

వైరస్ ఒక ప్రోటీన్. ఇది ‘కరోనా’, కిరీటం ఆకారంలో ఉంది, అందుకే దీనికి కరోనావైరస్ అని పేరు. వైరస్ మీ చేతులకు నూనె లాగా అంటుకుంటుంది మరియు కేవలం నీటితో కడిగివేయబడదు. సబ్బు వైరస్ను విచ్ఛిన్నం చేస్తుంది మరియు తొలగిస్తుంది మరియు కడగడం సులభం చేస్తుంది. చేతులు కడుక్కోవడం అంటే సంక్రమణకు ఈ మార్గాన్ని నివారించడం.

నేషనల్ ఇన్స్టిట్యూట్ ఆఫ్ హెల్త్ ప్రకారం, ఈ వైరస్ ఏరోసోల్స్‌లో మూడు గంటల వరకు, రాగిపై నాలుగు గంటల వరకు, కార్డ్‌బోర్డ్‌లో 24 గంటల వరకు మరియు ప్లాస్టిక్ మరియు స్టెయిన్‌లెస్ స్టీల్‌పై రెండు మూడు రోజుల వరకు గుర్తించబడుతుంది.

నా కిరాణా వస్తువులు వచ్చినప్పుడు, ఫ్రిజ్‌లో ఉంచాల్సిన అవసరం లేని ఏదైనా, నేను 3 రోజులు ఒక మూలలో వదిలివేస్తాను. నేను వారి ప్లాస్టిక్ సంచుల నుండి కూరగాయలను తీసివేస్తాను, డస్ట్‌బిన్‌లోని సంచులను పారవేస్తాను. నేను సబ్బుతో చేతులు కడుక్కోవాలి. అప్పుడు నేను కూరగాయలు కడిగి వాటిని కట్ చేసి, వాటిని  ఫ్రిజ్ లేదా ఫ్రీజర్ లో పెట్టేస్తాను. వంట వైరస్ను చంపుతుంది, దాని గురించి ఆందోళన చెందాల్సిన అవసరం లేదు. వాటిని ఫ్రిజ్ లేదా ఫ్రీజర్ లో పెట్టకముందు, నేను పాలు మరియు ఇతర డబ్బాలు మరియు కంటైనర్లను క్లీనర్‌తో తుడిచివేస్తాను. నేను ఇటీవలి డెలివరీని ఫ్రిజ్ వెనుక భాగంలో ఉంచాను. నేను 3 రోజుల కిందట డెలివరీ చేసిన ఫ్రిజ్ నుండి ఏదైనా తీసుకున్నప్పుడు, నేను చేతులు కడుక్కోవాలి.

ఏరోసోల్‌లకు తిరిగి వెళ్దాం: ప్రతి ఒక్కరూ శ్వాసించేటప్పుడు ఏరోసోల్‌లను బహిష్కరిస్తారు. సోకిన వ్యక్తి ఎటువంటి లక్షణాలను చూపించకపోవచ్చు లేదా చాలా తేలికపాటి లక్షణాలను కలిగి ఉండవచ్చు. వారు ఆరోగ్యకరమైన వ్యక్తిలా కనిపిస్తారు. ఒక వ్యక్తి అలెర్జీ కారణంగా తుమ్మవచ్చు, లేదా కొంత చికాకు కారణంగా దగ్గు వస్తుంది. వారి నోరు మరియు ముక్కు ముసుగుతో కప్పబడి ఉంటే, బిందువులు ముసుగులో చిక్కుకుంటాయి, మరియు తక్కువ ఏరోసోల్స్ గాలిలోకి తప్పించుకుంటాయి. ఒకవేళ ఆ వ్యక్తి సోకినట్లయితే, లేదా మీకు తెలియకుండా సోకినట్లయితే, ప్రతి ఒక్కరూ ముసుగుతో సురక్షితంగా ఉంటారు.

చాలా లక్షణాలు ఉన్నాయి, కానీ ప్రధానమైనవి 100 లేదా అంతకంటే ఎక్కువ జ్వరం, దగ్గు, ఛాతీలో బరువు మరియు శ్వాస తీసుకోవడంలో ఇబ్బంది, గొంతు నొప్పి మరియు ఇతరవి. ప్రతి ఉదయం మీ ఉష్ణోగ్రతను తనిఖీ చేయండి. మీ “సాధారణ” ఉష్ణోగ్రత 1 లేదా 1.5 డిగ్రీలు 98.6 కన్నా తక్కువ లేదా అంతకంటే ఎక్కువ ఉండవచ్చు. మీరు వరుసగా కొన్ని రోజులు తనిఖీ చేసిన తర్వాత మీకు తెలుస్తుంది. మీ సాయంత్రం ఉష్ణోగ్రత మీ ఉదయం ఉష్ణోగ్రత కంటే 0.5 నుండి 1 డిగ్రీ ఎక్కువగా ఉంటుంది. వృద్ధులు తీవ్రమైన బద్ధకం లేదా కడుపు నొప్పి వంటి ఇతర లక్షణాలను చూపవచ్చు.

లక్షణాలు లేనట్లయితే ఎవరైనా సోకినట్లు చెప్పడం కష్టం. ప్రస్తుత పరిశోధన ప్రకారం చాలా మంది సోకిన వ్యక్తులు ఎటువంటి లక్షణాలను చూపించరు. అందువల్ల ప్రతి ఒక్కరూ ఇతర వ్యక్తుల దగ్గర ఉన్నప్పుడు ముసుగు ధరించడం చాలా ముఖ్యం, ముఖ్యంగా వృద్ధుల దగ్గర మరియు / లేదా రక్తపోటు, మధుమేహం, గుండె జబ్బులు వంటి పరిస్థితులతో ఉన్నవారు.

ఇటాలియన్లు వైరస్ బారిన పడ్డారని మీరు చదివి ఉండవచ్చు. భారతదేశంలో వలె ఇటలీలోని వృద్ధులు తమ మనవరాళ్లను చూసుకుంటారు. వారు మామూలుగా పాఠశాల నుండి వారిని ఎత్తుకొని తల్లిదండ్రులు ఇంటికి వచ్చేవరకు చూసుకుంటారు. పిల్లలు ఎటువంటి లక్షణాలను చూపించలేదు, లేదా తేలికపాటి జలుబు లేదా దగ్గు ఉన్నట్లు అనిపించింది, కాబట్టి వృద్ధులు అనారోగ్యానికి గురికావడం వరకు ఎవరూ శ్రద్ధ చూపలేదు. 60 ఏళ్లు పైబడిన వారికి, ముఖ్యంగా రక్తపోటు, మధుమేహం మొదలైన పరిస్థితులతో, అన్ని వయసుల పిల్లలతో రాబోయే చాలా నెలలు అదనపు జాగ్రత్తలు తీసుకోవడం చాలా ముఖ్యం.

వ్యాధి యొక్క తీవ్రతను తగ్గించే చికిత్స చాలా నెలల దూరంలో ఉంది. దీనికి ఆరు నెలల నుండి ఒక సంవత్సరం పట్టవచ్చు. టీకా కోసం ఇంకా ఎక్కువ సమయం పడుతుంది.

ప్రస్తుత పరిశోధన ప్రకారం ఏరోసోల్స్ 4 గంటల వరకు గాలిలో ఉంటాయి. రాబోయే ఆరు నుండి పన్నెండు నెలలు, ఏరోసోల్‌లకు నా ఎక్స్పోజర్‌ను వీలైనంత వరకు తగ్గించాలని ప్లాన్ చేస్తున్నాను. ఎలా?

జాబితాలో మొదటిది రద్దీని నివారించడం. మరియు గాలిని రీసైకిల్ చేసే ప్రదేశాలు, అనగా, ఎయిర్ కండిషన్డ్ బహిరంగ ప్రదేశాలు. థియేటర్లు, రెస్టారెంట్లు, సబ్వే, విమానాలు. పెద్ద కిరాణా దుకాణాలు. నేను స్నేహితులు లేదా బంధువులతో సహా ఎవరినైనా కలిసినప్పుడు, నేను ముసుగు ధరిస్తాను. వారు ముసుగు ధరించకపోతే నేను వారిని కలవను. నేను రెస్టారెంట్లలో తినడం మానుకుంటాను. కానీ నేను హోమ్ డెలివరీని ఆర్డర్ చేస్తాను లేదా బయటకు తీసుకుంటాను. నేను 40 సంవత్సరాల కంటే తక్కువ వయస్సు ఉన్న వారితో అదనపు జాగ్రత్తలు తీసుకుంటాను – వారిలో చాలా మంది నిర్లక్ష్యంగా ముసుగులు లేకుండా నడుస్తున్నారు. భగవంతుడిని, చైనీయులను, ముస్లింలను, శరణార్థులను నిందించే ఇడియట్స్‌ను నేను కటౌట్ చేస్తాను. అలాంటి వారు తమను తాము బాధ్యతగా తీసుకోరు. చెడు అంతా మరొకరి తప్పు.

N95 ముసుగులు వైరస్ను సమర్థవంతంగా నిరోధించాయి, కానీ అవి చాలా తక్కువ సరఫరాలో ఉన్నాయి. ఆరోగ్య కార్యకర్తలు కూడా వాటిని పొందలేరు. యుఎస్‌లో, 3M సంస్థ నెలకు 35 మిలియన్ మాస్క్‌ల ఉత్పత్తి సామర్థ్యాన్ని కలిగి ఉంది. మొత్తం 330 మిలియన్ల అమెరికన్లకు వ్యక్తికి ఒక ముసుగు లభిస్తే, అది ఉత్పత్తికి 10 నెలల సమయం పడుతుంది. ఇతర తయారీదారులు ఉండవచ్చు మరియు వేచి ఉండే సమయం తగ్గవచ్చు. N95 ముసుగులు అందరికీ ఉచితంగా అందుబాటులో ఉన్నప్పుడు, బహిరంగ ప్రదేశాల కోసం నా కొన్ని నియమాలను మార్చవచ్చు. ప్రస్తుతానికి, ఇంట్లో తయారుచేసిన వస్త్ర ముసుగు లేదా ప్రాథమిక శస్త్రచికిత్స ముసుగు సరిపోతుంది.

సంగ్రహంగా చెప్పాలంటే: ఎయిర్ కండిషన్డ్ బహిరంగ ప్రదేశాలను నివారించండి, మీకు వీలైనంత వరకు మీ స్వంత పని చేయండి. ఆరుబయట మాస్క్ ధరించండి. భారతదేశంలో మీలో ఉన్నవారు, మీకు సేవకులు ఉంటే ఇంట్లో కూడా ముసుగు ధరించండి. సేవకులు కూడా మీరు చెల్లించిన మరియు అందించిన ముసుగు ధరించాలి. ముసుగు లేకుండా ఎవరైనా సందర్శిస్తే, నేను వారి ముఖంలో తలుపులు వేస్తాను. కానీ మీరు నాకన్నా మర్యాదగా ఉండవచ్చు. ముసుగు ధరించి తిరిగి రావాలని మీరు వారిని అడగవచ్చు లేదా అన్ని సమయాల్లో 8-10 అడుగుల దూరంలో కూర్చుని లేదా నిలబడమని వారిని అడగవచ్చు. ముసుగు ధరించని నిర్లక్ష్యంగా ఉన్న వ్యక్తులపై నేను ఒక పోస్టర్‌ని చూశాను: “మీరు ఆలోచించకుండా నిన్న ఎంత మందిని హత్య చేశారు?”

గుర్తుంచుకోండి: మీకు తెలియకుండానే మీకు వైరస్ ఉండవచ్చు మరియు మీరు దానిని ఎవరికైనా ఇవ్వవచ్చు. ఎవరో వైరస్ కలిగి ఉండవచ్చు మరియు దానిని మీకు తెలియకుండానే ఇవ్వవచ్చు. ప్రతి ఒక్కరూ ముసుగు ధరించడం సురక్షితమైన మార్గం. మరియు మీ చేతులు కడుక్కోండి. లక్షణాలను తక్కువ తీవ్రంగా చేసే చికిత్స వచ్చేవరకు సంక్రమణ నుండి తప్పించుకోవడం లక్ష్యం (ముఖ్యంగా 50 ఏళ్లు పైబడిన వారికి).

ముసుగుల పాత్రను అర్థం చేసుకోవడానికి ఇది ఉపయోగపడుతుంది.

About The Author

Leave a reply

Your email address will not be published.

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.